Công an Phường Tự An (TP. Buôn Ma Thuột) vừa phát hiện và bắt quả tang một đối tượng nam thanh niên có hành vi trồng cây cần sa trái phép trong nhà bằng đèn chiếu sáng.
Công an TP. Buôn Ma Thuột cho biết, 6 tháng đầu năm 2024, trên địa bàn thành phố ghi nhận 176 vụ, 286 đối tượng liên quan đến tội phạm xâm phạm về trật tự xã hội.
Công an xã Ea Nam phối hợp với Cơ quan cảnh sát điều tra - Công an huyện Ea H’leo đang tiếp tục thu thập thông tin, tài liệu, điều tra xác minh làm rõ vụ hai hộ dân ở xã Ea Nam bị kẻ xấu phá hoại vườn sầu riêng.
Phòng Cảnh sát hình sự - Công an tỉnh vừa ra quyết định tạm giữ hình sự 21 đối tượng để điều tra về hành vi đánh bạc và tổ chức đánh bạc dưới hình thức cá độ bóng đá.
Việc hợp nhất ba lực lượng gồm công an xã bán chuyên trách, bảo vệ dân phố và dân phòng thành lực lượng bảo vệ an ninh, trật tự (ANTT) theo Luật Lực lượng tham gia bảo vệ ANTT ở cơ sở sẽ tạo thành “pháo đài” giữ vững ANTT, an toàn địa bàn từ cơ sở.
Luật Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự (ANTT) ở cơ sở có hiệu lực thi hành từ ngày 1/7/2024 đã đáp ứng yêu cầu đòi hỏi khách quan của thực tiễn trong công tác xây dựng, triển khai lực lượng bảo vệ ANTT địa bàn. Phóng viên Báo Đắk Lắk đã có cuộc trao đổi với Thiếu tướng LÊ VINH QUY, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Giám đốc Công an tỉnh chung quanh vấn đề này.
Thực hiện phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, huyện Ea Kar đã huy động nguồn lực trong dân đóng góp kinh phí xây dựng mô hình camera giám sát an ninh, trật tự (ANTT). Đây được ví như những “mắt thần”, góp phần bảo vệ, giữ gìn ANTT tại từng địa phương.
Trong hai ngày Quốc tang 25 và 26/7, các cơ quan, tổ chức trên địa bàn tỉnh treo cờ rủ tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Các tầng lớp nhân dân đã bày tỏ niềm thương tiếc, lòng kính trọng người lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng, suốt cuộc đời vì nước vì dân; cũng như chăm chú theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua sóng phát thanh, truyền hình...
Ngay khi về địa bàn, thanh niên tình nguyện đã tích cực tham gia làm đường điện thắp sáng, sửa chữa điện cho hộ nghèo; làm đường hoa khu dân cư, phát quang, dọn dẹp vệ sinh các tuyến đường; tổ chức ôn tập hè và tổ chức sân chơi cho thiếu nhi...
Thấm nhuần đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, những năm qua Đảng bộ, chính quyền và nhân dân các dân tộc tỉnh Đắk Lắk luôn dành sự quan tâm đặc biệt, triển khai nhiều hoạt động chăm lo cho Mẹ Việt Nam Anh hùng, các thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công với cách mạng.