Sáng 18/4 (tức ngày 10/3 âm lịch), tại Di tích lịch sử văn hóa quốc gia Đình Lạc Giao, TP. Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk long trọng tổ chức Lễ Giỗ Tổ Hùng Vương nhằm tri ân các Vua Hùng đã có công dựng nước.
Tín ngưỡng thờ cúng Hùng Vương được bồi đắp, tích tụ suốt chiều dài lịch sử dựng nước và giữ nước. Về Đất Tổ Hùng Vương, tri ân công đức tiền nhân cũng là hành trình hội tụ niềm xác tín tâm linh để lan toả trong mỗi con Lạc cháu Hồng sức mạnh tình đoàn kết đồng bào, thiết tha yêu nước, tự hào về cội nguồn dân tộc…
Lễ Giỗ Tổ Hùng Vương và Tuần Văn hóa - Du lịch Đất Tổ năm 2023 do UBND tỉnh Phú Thọ tổ chức nhằm giáo dục truyền thống yêu nước, khơi dậy đạo lý “Uống nước nhớ nguồn” và sức mạnh đại đoàn kết dân tộc hướng về nguồn cội, tri ân công đức Tổ tiên; bảo tồn và phát huy giá trị di sản văn hóa trên quê hương Đất Tổ và các di sản văn hóa đại diện của nhân loại được UNESCO ghi danh.
Hình ảnh hàng vạn con dân từ mọi miền về dự lễ Giỗ Tổ Hùng Vương trong những ngày đầu tháng ba âm lịch hằng năm ở Phú Thọ luôn thức gợi trong tôi niềm cảm khái thiêng liêng về đất nước và dân tộc.
Hướng về lịch sử cội nguồn cộng đồng quốc gia đa dân tộc Việt Nam, cách ngày nay nhiều nghìn năm, vùng đất trung du - bán sơn địa Phú Thọ đã trở thành một vị trí đặc biệt, có vị thế trung tâm cả về chặng đường khởi nghiệp của cộng đồng dân cư, lẫn địa bàn lịch sử xã hội - văn hóa, hình thành nên trung tâm của nhà nước Văn Lang do các Vua Hùng giữ quyền khởi lập, làm chủ.
Đã từ ngàn đời nay, đối với mỗi người dân nước Việt, Giỗ Tổ Hùng Vương - Lễ hội Đền Hùng đã trở thành một biểu tượng tinh thần, mang bản sắc văn hóa độc đáo, kết thành ý thức nguồn cội, nghĩa đồng bào và trở thành yếu tố nội lực tạo nên sức mạnh đại đoàn kết của dân tộc Việt Nam.
Trong hai ngày Quốc tang 25 và 26/7, các cơ quan, tổ chức trên địa bàn tỉnh treo cờ rủ tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Các tầng lớp nhân dân đã bày tỏ niềm thương tiếc, lòng kính trọng người lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng, suốt cuộc đời vì nước vì dân; cũng như chăm chú theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua sóng phát thanh, truyền hình...
Ngay khi về địa bàn, thanh niên tình nguyện đã tích cực tham gia làm đường điện thắp sáng, sửa chữa điện cho hộ nghèo; làm đường hoa khu dân cư, phát quang, dọn dẹp vệ sinh các tuyến đường; tổ chức ôn tập hè và tổ chức sân chơi cho thiếu nhi...
Thấm nhuần đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, những năm qua Đảng bộ, chính quyền và nhân dân các dân tộc tỉnh Đắk Lắk luôn dành sự quan tâm đặc biệt, triển khai nhiều hoạt động chăm lo cho Mẹ Việt Nam Anh hùng, các thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công với cách mạng.