Tiến độ tiêm vắc xin phòng COVID-19 mũi 3 (tức mũi nhắc lại lần 1) tại Đắk Lắk đạt thấp. Tính đến ngày 30/6/2022, tỷ lệ tiêm mũi 3 ở nhóm từ 18 tuổi trở lên chỉ đạt 44,1%; nhóm tuổi từ 12 - 17 đạt 33,7%; nhóm tuổi từ 5 - 11 tiêm mũi 1 đạt 41%, mũi 2 đạt 12%.
Béo phì có thể làm suy yếu khả năng bảo vệ của vắc xin ngừa COVID-19 đối với những người chưa mắc bệnh. Đây là kết quả nghiên cứu của các nhà khoa học thuộc Đại học Istanbul, Thổ Nhĩ Kỳ.
Nhằm đẩy nhanh tiến độ tiêm vắc xin phòng COVID-19 cho trẻ từ 6 - dưới 12 tuổi, trong khi chưa kịp thời huy động nhóm đối tượng người trên 18 tuổi tiêm mũi nhắc lại thì ưu tiên sử dụng trước vắc xin Moderna từ nguồn viện trợ của COVAX Facility cho trẻ trong độ tuổi này.
Người dân đã tiêm vắc xin phòng COVID-19 và được cơ sở tiêm chủng cập nhật dữ liệu lên hệ thống, được xác thực đúng thông tin với Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư sẽ được ký số xác nhận hộ chiếu vắc xin mà không phải làm thủ tục gì thêm.
Dữ liệu mới được đánh giá cho thấy vắc xin của AstraZeneca cũng như các loại vắc xin theo công nghệ mRNA đều có khả năng bảo vệ tương đương trong việc ngăn ngừa nhập viện và tử vong do COVID-19.
Không chỉ có thể diễn ra trong quá trình mắc COVID-19, đông máu còn có thể xuất hiện sau khi người bệnh khỏi COVID-19. Đông máu có thể ảnh hưởng trực tiếp đến sức khoẻ, thậm chí đe dọa tính mạng người...
Ban Chỉ đạo phòng chống dịch COVID-19 tỉnh cho biết, ngày 26/4, Đắk Lắk ghi nhận thêm 316 trường hợp dương tính với SARS-CoV-2 và 1 bệnh nhân COVID-19 tử vong.
Trong hai ngày Quốc tang 25 và 26/7, các cơ quan, tổ chức trên địa bàn tỉnh treo cờ rủ tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Các tầng lớp nhân dân đã bày tỏ niềm thương tiếc, lòng kính trọng người lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng, suốt cuộc đời vì nước vì dân; cũng như chăm chú theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua sóng phát thanh, truyền hình...
Ngay khi về địa bàn, thanh niên tình nguyện đã tích cực tham gia làm đường điện thắp sáng, sửa chữa điện cho hộ nghèo; làm đường hoa khu dân cư, phát quang, dọn dẹp vệ sinh các tuyến đường; tổ chức ôn tập hè và tổ chức sân chơi cho thiếu nhi...
Thấm nhuần đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, những năm qua Đảng bộ, chính quyền và nhân dân các dân tộc tỉnh Đắk Lắk luôn dành sự quan tâm đặc biệt, triển khai nhiều hoạt động chăm lo cho Mẹ Việt Nam Anh hùng, các thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công với cách mạng.