Bệnh viêm màng não mủ rất phổ biến ở cả người lớn và trẻ em, nếu không được phát hiện và điều trị kịp thời sẽ để lại những biến chứng vô cùng nguy hiểm
Đây là hoạt động nhân văn, có ý nghĩa sâu sắc nghĩa sâu sắc nhằm hỗ trợ, chăm sóc sức khoẻ cho các gia đình chính sách, có hoàn cảnh khó khăn tại huyện biên giới Ea Súp.
Công tác dân số ở xã Krông Nô chuyển biến tích cực, tình trạng tảo hôn và kết hôn cận huyết thống từng bước được đẩy lùi, mức sinh và tỷ lệ sinh con thứ ba trở lên giảm xuống đáng kể.
UBND tỉnh vừa có văn bản về việc tăng cường công tác phòng, chống bệnh bạch hầu nhằm chủ động kiểm soát, ngăn chặn, không để bệnh bùng phát trên địa bàn tỉnh.
Từ đầu năm 2024 đến nay toàn tỉnh đã ghi nhận 5 trường hợp mắc bệnh sởi tại các huyện Cư Kuin, Buôn Đôn, Krông Búk và TP. Buôn Ma Thuột, trong đó, có 3 trường hợp chưa tiêm vắc xin phòng bệnh sởi.
Ngay sau khi ghi nhận một ổ dịch bệnh sởi tại huyện Cư Kuin, ngành y tế đã chủ động triển khai các biện pháp khống chế ổ dịch, ngăn ngừa nguy cơ lây lan dịch trên diện rộng.
Trong hai ngày Quốc tang 25 và 26/7, các cơ quan, tổ chức trên địa bàn tỉnh treo cờ rủ tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Các tầng lớp nhân dân đã bày tỏ niềm thương tiếc, lòng kính trọng người lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng, suốt cuộc đời vì nước vì dân; cũng như chăm chú theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua sóng phát thanh, truyền hình...
Ngay khi về địa bàn, thanh niên tình nguyện đã tích cực tham gia làm đường điện thắp sáng, sửa chữa điện cho hộ nghèo; làm đường hoa khu dân cư, phát quang, dọn dẹp vệ sinh các tuyến đường; tổ chức ôn tập hè và tổ chức sân chơi cho thiếu nhi...
Thấm nhuần đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, những năm qua Đảng bộ, chính quyền và nhân dân các dân tộc tỉnh Đắk Lắk luôn dành sự quan tâm đặc biệt, triển khai nhiều hoạt động chăm lo cho Mẹ Việt Nam Anh hùng, các thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công với cách mạng.