Việc nghiên cứu, quán triệt, học tập hệ thống lý luận của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đóng vai trò quan trọng, góp phần bảo vệ hệ giá trị tư tưởng, đường hướng phát triển đất nước.
Ngành Tuyên giáo tỉnh Đắk Lắk tiếp tục tham mưu Ban Thường vụ Tỉnh ủy lãnh đạo, chỉ đạo toàn diện công tác xây dựng Đảng về chính trị, tư tưởng, đạo đức.
Đợt sinh hoạt chính trị, tư tưởng với Chủ đề “Tự hào dưới cờ Đảng quang vinh” từ 7/2024 - 9/2024 tiếp tục khơi dậy niềm tự hào, niềm tin son sắt về Đảng quang vinh, Chủ tịch Hồ Chí Minh vĩ đại, dân tộc Việt Nam anh hùng.
Ngày 6/1/1946, trong hoàn cảnh vô cùng khó khăn, thử thách sau khi đất nước giành được độc lập, cuộc Tổng tuyển cử bầu ra Quốc hội đầu tiên của nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa, nay là nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, đã được tổ chức thành công, mở ra thời kỳ phát triển mới của dân tộc.
Chiều 15/7, Trường Chính trị tỉnh phối hợp với Nhà xuất bản Lý luận chính trị - Học viện Chính trị quốc gia Hồ Chí Minh tổ chức Hội nghị xuất bản sách lý luận chính trị phục vụ công tác đào tạo, bồi dưỡng và công tác 35 (thực hiện Nghị quyết số 35-NQ/TW của Bộ Chính trị về “Tăng cường bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch trong tình hình mới”).
Chiều 15/7, đồng chí Nguyễn Trọng Nghĩa, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương đã đến thăm, làm việc với Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy và Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh.
Sáng 15/7, tại xã Cư Pơng (huyện Krông Búk), Chi bộ Khoa Sư phạm (Đảng bộ Trường Đại học Tây Nguyên) tổ chức Lễ kết nạp đảng viên cho ba sinh viên ưu tú, đang là chiến sĩ thanh niên tình nguyện mùa hè xanh năm 2024 tại mặt trận huyện Krông Búk.
Sáng 15/7, Đoàn khảo sát Tiểu ban Điều lệ Đảng Đại hội XIV do đồng chí Nguyễn Trọng Nghĩa, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương làm Trưởng đoàn đã làm việc tại Đảng bộ tỉnh nhằm khảo sát công tác xây dựng Đảng nhiệm kỳ Đại hội XIII và 15 năm thi hành Điều lệ Đảng (2011 - 2025) của Đảng bộ tỉnh Đắk Lắk.
Trong hai ngày Quốc tang 25 và 26/7, các cơ quan, tổ chức trên địa bàn tỉnh treo cờ rủ tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Các tầng lớp nhân dân đã bày tỏ niềm thương tiếc, lòng kính trọng người lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng, suốt cuộc đời vì nước vì dân; cũng như chăm chú theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua sóng phát thanh, truyền hình...
Ngay khi về địa bàn, thanh niên tình nguyện đã tích cực tham gia làm đường điện thắp sáng, sửa chữa điện cho hộ nghèo; làm đường hoa khu dân cư, phát quang, dọn dẹp vệ sinh các tuyến đường; tổ chức ôn tập hè và tổ chức sân chơi cho thiếu nhi...
Thấm nhuần đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, những năm qua Đảng bộ, chính quyền và nhân dân các dân tộc tỉnh Đắk Lắk luôn dành sự quan tâm đặc biệt, triển khai nhiều hoạt động chăm lo cho Mẹ Việt Nam Anh hùng, các thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công với cách mạng.