Ba đứa con đều đang trong độ tuổi ăn học, vợ bỏ đi, bản thân lại mắc bệnh hiểm nghèo, anh Nguyễn Thanh Hùng (ở tổ dân phố 5, thị trấn Quảng Phú, huyện Cư M’gar) như rơi vào ngõ cụt khi bản thân anh không thể lao động được, mọi sinh hoạt đều phải nhờ các con nhỏ giúp đỡ.
Nhắc đến hai chị em Trần Thị Thu Hoài (16 tuổi) và Trần Thị Lan Anh (14 tuổi), người dân thôn 6, xã Ea Lai (huyện M’Drắk) không khỏi xót xa, thương cảm.
Người dân xã Tân Tiến (huyện Krông Pắc) ai cũng thương xót cho hoàn cảnh cháu Y Viên Ênuôl (5 tuổi, ở buôn Ea Đrai A) tật nguyền, lại có hoàn cảnh rất khó khăn.
Cách đây hơn 3 năm, vì buồn chuyện gia đình, con dâu bà Nguyễn Thị Xuân (SN 1957, trú thôn 3, xã Ea Kpam, huyện Cư M’gar) là chị Nguyễn Thị Nhung đã nhảy xuống hồ nước tự tử trước sự bàng hoàng của gia đình, người thân. Thời điểm này, hai con của chị Nhung là Lưu Nguyễn Hoàng Anh (SN 2014) mới chỉ 8 tuổi và Lưu Nguyễn Hạ Vy (SN 2020) mới 7 tháng tuổi.
Người dân thôn 18B, xã Ea Bar (huyện Buôn Đôn) ai cũng thương xót hoàn cảnh bà Chu Thị Nim (88 tuổi, dân tộc Nùng) dù tuổi cao sức yếu, mắt kém vẫn ngày ngày lặn lội nhặt ve chai kiếm tiền chữa bệnh cho con trai.
Người dân thôn 8, xã Ea M’nang (huyện Cư M’gar) ai cũng thương hoàn cảnh gia đình ông Triệu Văn Pảy và bà Lương Thị Quyền đã già yếu nhưng vẫn phải chăm lo cho người con bệnh tật.
Chị Lương Thị Thủy và anh Hứa Lục Quyết (ở thôn 12, xã Cuôr Knia, huyện Buôn Đôn) kết hôn trong hoàn cảnh cả hai đều khó khăn, không có nhà cửa, ruộng rẫy. Đôi vợ chồng trẻ phải ở nhờ trong căn nhà ván diện tích 30 m2.
Trong hai ngày Quốc tang 25 và 26/7, các cơ quan, tổ chức trên địa bàn tỉnh treo cờ rủ tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Các tầng lớp nhân dân đã bày tỏ niềm thương tiếc, lòng kính trọng người lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng, suốt cuộc đời vì nước vì dân; cũng như chăm chú theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua sóng phát thanh, truyền hình...
Ngay khi về địa bàn, thanh niên tình nguyện đã tích cực tham gia làm đường điện thắp sáng, sửa chữa điện cho hộ nghèo; làm đường hoa khu dân cư, phát quang, dọn dẹp vệ sinh các tuyến đường; tổ chức ôn tập hè và tổ chức sân chơi cho thiếu nhi...
Thấm nhuần đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, những năm qua Đảng bộ, chính quyền và nhân dân các dân tộc tỉnh Đắk Lắk luôn dành sự quan tâm đặc biệt, triển khai nhiều hoạt động chăm lo cho Mẹ Việt Nam Anh hùng, các thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công với cách mạng.