Hoạt động của tổ truyền thông cộng đồng và các chiến dịch truyền thông đã góp phần thay đổi tư tưởng, nhận thức của người dân, đặc biệt đối với phụ nữ vùng dân tộc thiểu số ở huyện Ea Kar.
Ngày 12/7, Thường trực HĐND huyện Ea Kar tổ chức Kỳ họp thứ Tám, HĐND huyện khóa VIII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 để đánh giá tình hình và kết quả thực hiện nhiệm vụ 6 tháng đầu năm; phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và xem xét, quyết định các tờ trình, nghị quyết quan trọng.
Để phát huy hiệu quả của nguồn vốn hỗ trợ phát triển sản xuất từ Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi (Chương trình 1719) giai đoạn 2021 - 2025, thôn 14, xã Ea Păl (huyện Ea Kar) đã thành lập Câu lạc bộ (CLB) chăn nuôi bò sinh sản với 20 thành viên gồm những hộ nghèo, có hoàn cảnh khó khăn.
Hơn 19 năm tham gia hệ thống chính trị ở thôn, Bí thư Chi bộ thôn 6, xã Ea Sar, huyện Ea Kar Y Bluôm Mlô (SN 1965) luôn tận tâm với công việc, tận tụy với buôn làng.
Ngày thi đầu tiên ở huyện Ea Kar diễn ra nghiêm túc, an toàn khi không có thí sinh, cán bộ coi thi vi phạm quy chế, không có sự việc bất thường xảy ra.
Thực hiện Nghị quyết số 20-NQ/TW, ngày 16/6/2022 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII về “Tiếp tục đổi mới, phát triển và nâng cao hiệu quả kinh tế tập thể trong giai đoạn mới”,
Trong hai ngày Quốc tang 25 và 26/7, các cơ quan, tổ chức trên địa bàn tỉnh treo cờ rủ tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Các tầng lớp nhân dân đã bày tỏ niềm thương tiếc, lòng kính trọng người lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng, suốt cuộc đời vì nước vì dân; cũng như chăm chú theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua sóng phát thanh, truyền hình...
Ngay khi về địa bàn, thanh niên tình nguyện đã tích cực tham gia làm đường điện thắp sáng, sửa chữa điện cho hộ nghèo; làm đường hoa khu dân cư, phát quang, dọn dẹp vệ sinh các tuyến đường; tổ chức ôn tập hè và tổ chức sân chơi cho thiếu nhi...
Thấm nhuần đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, những năm qua Đảng bộ, chính quyền và nhân dân các dân tộc tỉnh Đắk Lắk luôn dành sự quan tâm đặc biệt, triển khai nhiều hoạt động chăm lo cho Mẹ Việt Nam Anh hùng, các thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công với cách mạng.